Ô tô vượt đèn vàng phạt bao nhiêu tiền?

Tôi được biết sắp tới nếu vượt đèn vàng sẽ phạt rất nặng. Vui lòng cung cấp cho tôi thông về nội dung này. Trân trọng. Chị Thu Nguyệt - Email: thunguyet***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô nếu vượt đèn vàng thì bị phạt như sau:

Từ nay đến 31/7/16, vượt đèn vàng thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng - 800.000 đồng (điểm l Khoản 3 Điều 5 Nghị định 171). Trường hợp nếu gây ra tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng. 

Từ 01/8/16, vượt đèn vàng bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng - 2.000.000 đồng (điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 46). Ngoài hình thức phạt tiền, người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng. Nhưng nếu vượt đèn vàng mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng.

Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ - Luật giao thông đường bộ 2008

...

3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

...

c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
4643 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;