Ô tô đi ngược chiều đường cao tốc phạt bao nhiêu?

Thỉnh thoảng tôi thấy vẫn có nhiều xe chạy ngược đường trên cao tốc. Tôi muốn hỏi tiền phạt có giống với chạy ngược chiều trong đường cấm không? Email: daotrung***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc thì bị phạt tiền từ 7 triệu - 8 triệu đồng (trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định). Người thực hiện hành vi này đồng thời còn bị tước Giấy phép lái xe từ 04 - 06 tháng.

Như vậy mức phạt trên được giữ nguyên so với quy định trước đây tại Nghị đinh 171. Tuy nhiên, Nghị định 46 đã tăng hai đến ba lần mức xử phạt bổ sung so với Nghị định 171 (chỉ tước Giấy phép lái xe 02 tháng)

Nếu đi ngược chiều nhưng không phải trên đường cao tốc thì mức phạt tiền thấp hơn.

Nội dung quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2766 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;