Người đi bộ đi xuống lòng đường bị phạt bao nhiêu?

Đường lộ ngay trước nhà tôi không có vạch qua đường của người đi bộ. Phải đi lên một đoạn nữa mới có vạch kẻ nhưng như vậy bất tiện quá. Tôi thấy ai cũng băng qua đường bình thường nhưng không biết như vậy có vi phạm luật không? (Chị Tâm - tamnguyen***@***.vn)

Điểm a Khoản 1 Điều 9 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định người đi bộ không đi đúng phần đường của mình thì bị phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng. Trừ trường hợp người đi bộ vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không đảm bảo an toàn thì bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

Như vậy, việc người đi bộ đi xuống lòng đường sẽ bị xử phạt hành chính. Mức phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 01/08/2016 thay thế Nghị định 171/2013/NĐ-CP không thay đổi mức hình phạt đối với hành vi này.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2537 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;