Không mang chứng minh, có vi phạm luật không?

Chào Thư Ký Luật! Mình có một vấn đề cần hỏi như sau: Có một lần sinh nhật bạn, mình đi chơi về khuya, khoảng tầm sau 12 giờ thì bị mấy anh công an hỏi thăm và yêu cầu xuất trình chứng minh nhân dân nhưng mình không có mang nên bị phạt. Mình thấy oan uổng quá vì không làm gì sai cả. Luật có quy định xử phạt như vậy không?

Chào anh/chị, về vấn đề này Thư ký luật có một số trao đổi như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP quy định phải mang theo chứng minh nhân dân khi đi lại, giao dịch; xuất trình khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, kiểm soát. Như vậy, đây là quyền và trách nhiệm của công dân.

Trường hợp không xuất trình khi có yêu cầu kiểm tra sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với hình thức là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

Do đó, anh/chị không mang chứng minh nhân dân và bị xử phạt là hoàn toàn đúng quy định pháp luật.

Ngoài ra tại Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP cũng quy định xử phạt vi phạm hành chính đối với các hành vi sau:

" 2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Sử dụng chứng minh nhân dân của người khác để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;
b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân;
c) Thuê, mượn hoặc cho người khác thuê, mượn chứng minh nhân dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Khai man, giả mạo hồ sơ, cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được cấp chứng minh nhân dân;
b) Làm giả chứng minh nhân dân;
c) Sử dụng chứng minh nhân dân giả.

4. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi thế chấp chứng minh nhân dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

5. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2, Khoản 3 Điều này.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc thu hồi chứng minh nhân dân đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này."


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;