Không chấp hành tín hiệu giao thông, thản nhiên băng qua đường

Bác tôi hay đi thể dục vào lúc chiều tối gần công viên, đoạn đường đó là ngã tư khá nhiều xe cộ qua lại, có cả đèn giao thông nữa. Có 1 lần tôi đi cùng với bác gặp ngay đoạn đèn xanh, tôi thấy tín hiệu không cho phép người đi bộ đi, vậy mà bác ấy cứ thế thản nhiên băng qua đường, nhìn rất nguy hiểm. Hành vi của bác tôi có vi phạm luật giao thông không? (thunh*95*@gmail.com)

Về vấn đề của bạn Thư ký luật có một số trao đổi như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định 171/2013/NĐ-CP nếu người đi bộ có hành vi không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng.

Như vậy: Hành vi của Bác bạn là vi phạm quy định về an toàn giao thông và có thể bị xử phạt vi phạm hành chính như trên.

Từ ngày 01/8/2016, Nghị định 46/2016/NĐ-CP sẽ thay thế Nghị định Nghị định 171, mức phạt cho hành vi trên vẫn được giữ nguyên.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
1238 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;