Im lặng là đồng ý hay từ chối giao kết hợp đồng?

Hợp đồng dân sự là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền và nghĩa vụ. Khi một bên đưa ra lời đề nghị giao kết hợp đồng, bên nhận đề nghị nếu chấp nhận giao kết sẽ trả lời trên cơ sở chấp nhận toàn bộ nội dung đề nghị. Vậy nếu bên nhận đề nghị im lặng thì liệu được coi là từ chối hay chấp nhận giao kết hợp đồng?

 

Tại Khoản 2 Điều 393 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

“Sự im lặng của bên được đề nghị không được coi là chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng, trừ trường hợp có thỏa thuận hoặc theo thói quen đã được xác lập giữa các bên”

 

Theo đó, việc im lặng của bên nhận đề nghị giao kết hợp đồng không đồng nghĩa với việc họ chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng, cho nên bên đề nghị giao kết không được căn cứ vào sự im lặng mà cho rằng bên nhận đề nghị đã chấp nhận đề nghị giao kết.

Tuy nhiên, sự im lặng vẫn được coi là chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng nếu thuộc một các trường hợp sau:

  • Khi giữa các bên có tồn tại thỏa thuận xem sự im lặng của bên nhận đề nghị giao kết là chấp nhận toàn bộ lời đề nghị;

  • Theo thói quen được thiết lập lặp đi lặp lại, thường xuyên của các bên, không cần phải có sự trả lời.

Bên cạnh đó, theo thực tiễn giải quyết của Tòa án thì im lặng không đương nhiên là một lời chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng, mà im lặng chỉ được xem là sự chấp nhận đề nghị giao kết khi có sự xuất hiện của các yếu tố như:

  • Im lặng nhưng bên nhận đề nghị giao kết đã nhận một phần nghĩa vụ được thực hiện bởi bên đề nghị giao kết;

  • Bên im lặng biết bên kia thực hiện nghĩa vụ trong hợp đồng nhưng không có phản đối gì;

  • Im lặng nhưng bên nhận đề nghị giao kết đã tiến hành thực hiện nghĩa vụ của mình đối với bên đưa ra đề nghị giao kết hợp đồng;

  • Giữa các bên có sự thỏa thuận rằng không cần trả lời đề nghị giao kết, im lặng xem như là chấp nhận đề nghị giao kết;

  • Giữa các bên đã tồn tại thói quen im lặng là chấp nhận giao kết hợp đồng;

  • Dựa vào lời khai của bên giữ im lặng trong quá trình giao kết hợp đồng khi lời khai này cho thấy rằng người giữ im lặng đã đồng ý hợp đồng.

- Thái Mân -


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;