Hợp đồng lao động từ 01 đến 03 tháng phải đóng những khoản nào?

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Quyết định 595/QĐ-BHXH, kể từ ngày 01/01/2018, người làm việc theo hợp đồng có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng cũng phải tham gia và đóng phí vào các qũy bảo hiểm xã hội, cụ thể:

 

Căn cứ theo Điều 13, Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH, hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng không thuộc đối tượng phải đóng vào Quỹ bảo hiểm y tế và Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Tuy nhiên, cũng theo quy định tại Quyết định 595/QĐ-BHXH, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng bắt buộc phải tham gia vào Quỹ hưu trí, ốm đau, thai sản và Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

Như vậy, hiện tại, đối với hợp đồng lao động từ 01 tháng đến dưới 03 tháng phải đóng vào các qũy sau đây:

  • Quỹ bảo hiểm xã hội (gồm hưu trí, ốm đau, thai sản): Doanh nghiệp đóng 17% và người lao động đóng 8% tiền lương tính đóng bảo hiểm xã hội;

  • Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp: Doanh nghiệp đóng 0,5% trên quỹ tiền lương tính đóng bảo hiểm xã hội của người lao động.

Căn cứ pháp lý:


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;