Giáo viên nghỉ hè được hưởng những khoản phụ cấp nào?

Giáo viên nghỉ hè được hưởng những khoản phụ cấp nào?
Đoan Trinh

Thời gian nghỉ hè đối với giáo viên phổ thông các cấp là 02 tháng. Đây là kỳ nghỉ khá dài và theo quy định của pháp luật giáo viên vẫn được hưởng nguyên lương và các khoản phụ cấp trong thời gian này (nếu có).

 

Cụ thể, theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2008/TT-BGDĐT, thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho ngày nghỉ phép hàng năm và giáo viên vẫn được hưởng nguyên lương và phụ cấp.

Các khoản phụ cấp mà giáo viên có thể được hưởng trong kỳ nghỉ hè bao gồm:

1. Phụ cấp thâm niên

Giáo viên có thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Công thức tính phụ cấp thâm niên hàng tháng:

Mức tiền phụ cấp thâm niên = (Hệ số lương theo ngạch, bậc + Hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo + Phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hiện hưởng) x Mức lương cơ sở x Mức % phụ cấp thâm niên được hưởng.

Nội dung trên căn cứ vào Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXHThông tư liên tịch 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH.

2. Phụ cấp ưu đãi

Mức phụ cấp ưu đãi sẽ khác nhau đối với từng đối tượng (từ 25% đến 50%) quy định cụ thể tại tiểu mục 1 Mục II Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC.

Công thức tính phụ cấp ưu đãi hàng tháng:

Mức phụ cấp ưu đãi = Mức lương cơ sở x [hệ số lương theo ngạch, bậc hiện hưởng + hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) + % (quy theo hệ số) phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có)] x Tỷ lệ % phụ cấp ưu đãi.


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;