Dùng điện thoại khi lái xe ô tô phạt bao nhiêu tiền?

Tôi nghe nói khi lái xe mà dùng điện thoại thì bị phạt nhưng tôi thường sử dụng tai nghe bluetooth để liên lạc. Như vậy có bị xem là vi phạm không? Phạt bao nhiêu? Email: honhuttien***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: 

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng - 800.000 đồng (áp dụng kể từ ngày 01/8/16).

Như vậy, từ nay đến hết ngày 31/7/16, hành vi trên vẫn chưa bị áp dụng hình phạt tiền.

Ngoài phạt tiền thì nếu người điều khiển thực hiện hành vi này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng.

Trường hợp dùng tai nghe bluetooth, không dùng tay sử dụng điện thoại thì không vi phạm quy định trên. 

Nội dung quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
4121 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;