Đi làm dịp lễ Quốc khánh 2/9/2018 được hưởng lương như thế nào?

Đi làm dịp lễ Quốc khánh 2/9/2018 được hưởng lương như thế nào?
Đoan Trinh

Sắp tới đây, người lao động sẽ tiếp tục được nghỉ từ 02 - 03 ngày trong dịp lễ Quốc khánh 02/9. Với người lao động làm việc tại doanh nghiệp, nếu thỏa thuận với doanh nghiệp về việc đi làm trong những ngày nghỉ lễ này thì sẽ hưởng lương như thế nào?

 

1. Tiền lương vào ngày lễ Quốc khánh 02/9/2018

Theo quy định tại Bộ luật Lao động 2012, thông thường, người lao động được nghỉ và hưởng 100% lương vào ngày lễ Quốc khánh.

Tuy nhiên, Ngày lễ Quốc khánh 02/9 năm nay rơi trúng vào Chủ nhật, đây là ngày nghỉ hàng tuần của người lao động và do đó sẽ được nghỉ bù vào thứ Hai. Người lao động đi làm trong trường hợp này sẽ hưởng lương như sau:

  • Căn cứ Khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP, nếu đi làm vào Chủ nhật ngày 02/9: Được hưởng 300% lương;

  • Nếu đi làm vào ngày nghỉ bù Thứ hai ngày 03/9: Được hưởng 200% lương.

Đối với trường hợp người lao động làm thêm giờ vào ban đêm vào ngày lễ Quốc khánh 02/9 sẽ được hưởng thêm 90% tiền lương làm thêm giờ theo hướng dẫn tại Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH.

Nếu doanh nghiệp không quy định Chủ nhật là ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động sẽ không được nghỉ bù. Đi làm vào ngày này thì người lao động được hưởng 400% lương.

2. Tiền thưởng ngày lễ Quốc khánh 02/9/2018

Về vấn đề tiền thưởng sẽ do người sử dụng lao động quyết định và không mang tính bắt buộc căn cứ theo quy định tại Điều 103 Bộ luật Lao động 2012.

 

Điều 103. Tiền thưởng

1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;