Chậm đổi CMND sang thẻ Căn cước công dân có bị xử phạt?

Anh Trương Minh Nhân (Email: minhanh***@yahoo.com) có hỏi: “Chứng minh nhân dân của tôi được Công an TP.HCM cấp vào ngày 08/02/2000, vậy tôi có phải đổi Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân hay không? Nếu chậm đổi có bị xử phạt hay không?”.

thẻ căn cước công dân

Về vấn đề này, Thư Ký Luật xin được giải đáp cho anh Trương Minh Nhân như sau:

1. Căn cứ vào Điều 2 của Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì Chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp. Như vậy, Chứng minh nhân dân của anh đã hết giá trị sử dụng.

2. Căn cứ vào Luật căn cước công dân 2014 thì trong trường hợp này anh phải đổi sang thẻ Căn cước công dân.

3. Trường hợp Chứng minh nhân dân đã hết giá trị sử dụng mà anh không chịu đổi sang thẻ Căn cước công dân thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng (Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

Điều 9. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân;

HK

 


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;