Cá độ World Cup 2018 ở đâu được coi là hợp pháp?

Cá độ World Cup 2018 ở đâu được coi là hợp pháp?
Duy Thịnh

Hiện tại, Việt Nam đã hợp pháp hóa việc tham gia cá độ bóng đá và cho phép người chơi cá độ bóng đá tại các doanh nghiệp kinh doanh cá độ bóng đá, đặc biệt là cá độ bóng đá tại kỳ World Cup 2018. Tuy nhiên, vấn đề mà nhiều người thắc mắc là người chơi được tham gia cá độ World Cup 2018 ở doanh nghiệp nào?

 

Mới đây, Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch vừa ban hành Quyết định 1064/QĐ-BVHTTDL về việc công bố danh mục các trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh đặt cược năm 2018 (đợt 1), trong đó Giải bóng đá vô địch thế giới - World Cup 2018 cũng nằm trong danh mục giải đấu được chọn để đặt cược.

Mặt khác, theo quy định tại Khoản 1 Điều 38 Nghị định 06/2017/NĐ-CP, Chính phủ cho phép 01 doanh nghiệp được phép tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế. Thời gian thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế là 05 năm kể từ ngày doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế, thủ tục cấp Giấy chứng nhận thực hiện theo quy định tại Điều 38, 39, 40 Nghị định 06/2017/NĐ-CP.

Tuy nhiên, tính đến thời điểm hiện tại, Việt Nam vẫn chưa có bất kì doanh nghiệp nào được thành lập và đứng ra tổ chức kinh doanh cá độ bóng đá theo các quy định nêu trên.

Như vậy, dù đã có khung pháp lý cho hoạt động cá độ bóng đá và World Cup 2018 cũng đã được chọn là giải đấu được tổ chức cá độ bóng đá, nhưng chưa có doanh nghiệp kinh doanh cá độ bóng đá được thành lập nên người chơi sẽ không được tham gia cá độ và mọi hành vi cá độ bóng đá tại kỳ World Cup 2018 sẽ bị coi là không hợp pháp, tùy theo mức độ người chơi có thể bị xử lý hành chính hoặc chịu trách nhiệm hình sự.


Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;