01/11/2022 08:39

Tổng cục Thuế có Công điện về tuyên truyền, triển khai Nghị định 91/2022/NĐ-CP

Tổng cục Thuế có Công điện về tuyên truyền, triển khai Nghị định 91/2022/NĐ-CP

Tôi muốn tìm hướng dẫn thực hiện Nghị định 91 về thuế mới ban hành? “Hà Anh-Bình Dương”

Chào chị, Ban biên tập xin giải đáp thắc mắc của chị như sau:

Ngày 30/10/2022, Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế Việt Nam có Công điện 13/CĐ-TCT triển khai Nghị định 91/2022/NĐ-CP gửi Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Các Cục, Vụ, Đơn vị thuộc và trực thuộc Tổng cục Thuế.

Theo đó, Chính phủ Việt Nam đã ban hành Nghị định 91/2022/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 126/2020/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý thuế.

Tổng cục Thuế yêu cầu Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nghiên cứu, tuyên truyền, phổ biến cho người nộp thuế trên địa bàn để kịp thời thực hiện Nghị định 91/2022/NĐ-CP.

Cụ thể, các nội dung đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 91/2022/NĐ-CP gồm:

- Về khai thuế thu nhập cá nhân của tổ chức, cá nhân không phát sinh việc khấu trừ thuế thu nhập cá nhân;

- Về trách nhiệm của tổ chức được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam là chủ sở hữu sàn thương mại điện tử trong việc cung cấp thông tin của thương nhân, tổ chức, cá nhân có mua bán hàng hóa dịch vụ trên sàn giao dịch thương mại điện tử cho cơ quan quản lý thuế;

- Về quy định tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp, tạm nộp lợi nhuận sau thuế còn lại sau khi trích lập các quỹ;

- Về việc nộp hồ sơ khai thuế bảo vệ môi trường đối với than khai thác và thu nội địa;

- Về trường hợp ngày cuối cùng của thời hạn là ngày nghỉ cuối tuần hoặc ngày nghỉ lễ;

- Về thời điểm tổ chức khai thuế thay, nộp thuế thay cho cá nhân nhận cổ tức, nhận thưởng bằng chứng khoán;

- Sửa đổi Thông báo ngừng sử dụng hóa đơn theo Mẫu số 04-1/CC ban hành kèm theo Nghị định 126/2020/NĐ-CP.

- Nghị định số 91/2022/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 30/10/2022;

- Quy định tại khoản 3, 4, 5 Điều 1 Nghị định 91 được áp dụng từ kỳ tính thuế năm 2021.

Trân trọng!

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
Như Ý
166


Vui lòng Đăng nhập để có thể tải về
Đăng nhập
Đăng ký

  • Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286 (6 lines)
    E-mail: info@lawnet.vn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: (028) 7302 2286
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;