01/07/2023 17:06

Giảm 50% lệ phí cấp Giấy phép hoạt động đưa NLĐ đi làm việc nước ngoài

Giảm 50% lệ phí cấp Giấy phép hoạt động đưa NLĐ đi làm việc nước ngoài

Trường hợp nào được giảm 50% lệ phí cấp Giấy phép hoạt động đưa NLĐ đi làm việc nước ngoài? Minh Tâm(Hà Nội)

Chào anh, Ban biên tập xin giải đáp như sau:

1. Đối tượng nộp phí, lệ phí cấp giấy phép hoạt động đưa NLĐ đi làm việc nước ngoài

Theo Điều 2 Thông tư 259/2016/TT-BTC quy định đối tượng nộp lệ phí, lệ phí cấp giấy phép hoạt động đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài như sau:

- Doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khi yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác minh giấy tờ, tài liệu liên quan đến lao động Việt Nam đi làm việc tại nước ngoài thì phải nộp phí theo quy định tại Thông tư này.

- Doanh nghiệp, tổ chức được cấp, đổi, cấp lại Giấy phép hoạt động đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì phải nộp lệ phí theo quy định tại Thông tư này.

- Cục Quản lý lao động ngoài nước (Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội của Việt Nam), Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài là tổ chức thực hiện thu các khoản phí, lệ phí. (Điều 3 Thông tư 259/2016/TT-BTC)

2. Giảm 50% mức thu phí, lệ phí cấp giấy phép hoạt động đưa NLĐ đi làm việc nước ngoài

* Mức thu phí

- Theo Điều 4 Thông tư 259/2016/TT-BTC thì mức thu phí, lệ phí cụ thể như sau:

STT

Nội dung

Mức thu

Mức thu sau khi giảm 50% theo Thông tư 44/2023/TT-BTC

 

 1

Lệ phí cấp Giấy phép hoạt động đưa người lao động đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài

 

 

a

Cấp mới

5.000.000 đồng/lần

2.500.000 đồng/lần

b

Cấp đổi, cấp lại

2.500.000 đồng/lần

1.250.000 đồng/lần

2

Phí xác minh giấy tờ, tài liệu theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân nước ngoài tiếp nhận lao động Việt Nam

 

 

a

Tại Đài Loan

1.000 Đài tệ/hồ sơ

1.000 Đài tệ/hồ sơ

b

Tại Malaysia

100 Ringgit/hồ sơ

100 Ringgit/hồ sơ

3

Phí xác minh giấy tờ, tài liệu theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân trong nước

100.000 đồng/hồ sơ

50.000 đồng/hồ sơ

- Theo quy định tại mục 19 Điều 1 Thông tư 44/2023/TT-BTC thì giảm 50% mức thu phí, lệ phí cấp giấy phép hoạt động đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài đối với trường hợp cấp Giấy phép hoạt động đưa người lao động đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài và xác minh giấy tờ, tài liệu theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân trong nước.

- Đối với trường hợp xác minh giấy tờ, tài liệu theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân nước ngoài tiếp nhận lao động Việt Nam thì vẫn áp dụng mức thu phí theo Thông tư 259/2016/TT-BTC.

- Đồng thời, giảm 50% mức thu phí, lệ phí cấp giấy phép hoạt động đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài áp dụng từ ngày 01/07/2023 đến hết ngày 31/12/2023

 * Các đối tượng được miễn nộp phí

Theo quy định Điều 5 Thông tư 259/2016/TT-BTC thì người dân tộc thiểu số cư trú dài hạn ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo được miễn nộp phí xác minh giấy tờ, tài liệu theo yêu cầu của cá nhân trong nước đi làm việc tại nước ngoài.

3. Thời hạn kê khai, nộp phí, lệ phí đối với tổ chức thu phí

Theo Điều 6 Thông tư 259/2016/TT-BTC quy định thời hạn kê khai, nộp phí, lệ phí đối với tổ chức thu phí như sau:

- Đối với tổ chức thu phí là Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài:

+ Chậm nhất là ngày 05 hàng tháng, tổ chức thu phí phải nộp 70% số tiền phí đã thu của tháng trước vào Quỹ tạm giữ ngân sách nhà nước tại Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài.

+ Tổ chức thu phí căn cứ vào tỷ giá bán ra của đồng đô la Mỹ (USD) do ngân hàng nơi Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài mở tài khoản công bố để quy đổi đồng tiền nước sở tại sang USD, nộp vào Quỹ tạm giữ ngân sách nhà nước tại Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài.

- Đối với tổ chức thu phí, lệ phí là Cục Quản lý lao động ngoài nước:

+ Chậm nhất là ngày 05 hàng tháng, tổ chức thu phí phải gửi số tiền phí đã thu của tháng trước vào tài khoản phí chờ nộp ngân sách mở tại Kho bạc nhà nước.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
Hứa Lê Huy
244


Vui lòng Đăng nhập để có thể tải về
Đăng nhập
Đăng ký

  • Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286 (6 lines)
    E-mail: info@lawnet.vn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: (028) 7302 2286
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;